Người nhận tiền bồi thường đất đối với trường hợp chưa phân chia di sản

Người nhận tiền bồi thường đất đối với trường hợp chưa phân chia di sản

Cho tôi hỏi, mảnh đất của gia đình tôi được cấp sổ đỏ cho bố mẹ tôi. Bố mẹ tôi đã qua đời từ năm 2005 nhưng chúng tôi vẫn chưa sang tên GCN cho bất cứ ai trong nhà và cũng không ai sinh sống trên đó. Nay mảnh đất này bị thu hồi đất thì ai sẽ là người ký các quyết định về việc thu hồi và nhận tiền bồi thường đất?



Nhận tiền bồi thường đấtTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp: Người nhận tiền bồi thường đất đối với trường hợp chưa phân chia di sản, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, việc bố, mẹ bạn qua đời mà không có di chúc thì việc phân chia di sản thừa kế sẽ căn cứ theo quy định tại Điều 650 và Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 theo đó:

“Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”

Căn cứ quy định nêu trên trong trường hợp này, những người được hưởng thừa kế di sản của bố, mẹ bạn để lại bao gồm:

– Các anh, chị, em là con đẻ hoặc con nuôi của cha bạn.

– Ông bà nội của bạn nếu còn sống.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn và các thành viên khác trong gia đình được hưởng thừa kế sẽ phải thỏa thuận việc phân chia chia sản thừa kế. Sau khi thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế, quyền sử dụng đất của thành viên nào bị thu hồi thì người đó sẽ ký quyết định và nhận tiền. Trường hợp thu hồi toàn bộ đất thì các thành viên được hưởng thừa kế ủy quyền cho một thành viên thực hiện thì người được ủy quyền sẽ ký quyết định và nhận tiền bồi thường.Nhận tiền bồi thường đất

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Bồi thường khi bị nhà nước thu hồi đất nông nghiệp

Cơ quan nào có thẩm quyền thu hồi đất?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về: Người nhận tiền bồi thường đất đối với trường hợp chưa phân chia di sản; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi