Người nước ngoài có được mua đất có nhà ở tại Việt Nam không?

Người nước ngoài có được mua đất có nhà ở tại Việt Nam không?

Tôi có một người bạn là công dân của Cộng hòa Séc sang Việt Nam làm việc theo giấy phép lao động với thời hạn lao động là 2 năm. Để tiện cho việc sinh hoạt thì bạn tôi muốn mua đất có nhà ở tại Việt Nam có được không? Bạn tôi cần có những điều kiện gì?



Tư vấn pháp luật đất đai:Mua đất có nhà ở tại Việt Nam

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về vấn đề Người nước ngoài có được mua đất có nhà ở tại Việt Nam không, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 5 Luật đất đai năm 2013 thì người sử dụng đất bao gồm những đối tượng sau:

“Điều 5. Người sử dụng đất

Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.”

Như vậy

Theo quy định này thì đối tượng được sử dụng đất tại Việt Nam chỉ bao gồm 7 nhóm đối tượng quy định tại Điều 5 Luật đất đai năm 2013. Do đó, đối tượng người nước ngoài không thuộc một trong bảy nhóm đối tượng này nên sẽ không được phép nhận chuyển nhượng đất tại Việt Nam. Tuy nhiên, căn cứ Điều 159 Luật Nhà ở 2014 thì cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh.Mua đất có nhà ở tại Việt Nam

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận

Bạn của bạn có Quốc tịch Cộng hòa Séc sang Việt Nam theo hợp đồng lao động thì bạn của bạn sẽ không được nhận chuyển nhượng đất có nhà ở tại Việt Nam nhưng nếu đáp ứng các điều kiện về sở hữu nhà ở sẽ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam không?

Người nước ngoài có được đầu tư xây dựng nhà ở không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về vấn đề Người nước ngoài có được mua đất có nhà ở tại Việt Nam không bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi