Nhận thế chấp đất là tài sản hình thành trong tương lai

Nhận thế chấp đất là tài sản hình thành trong tương lai

Chào tổng đài, tôi muốn hỗ trợ về nhận thế chấp đất là tài sản hình thành trong tương lai. Tôi có 1 câu hỏi liên quan đến thế chấp quyền sử dụng đất mong được luật sư giải đáp: Tôi có làm bên ngân hàng, có 1 khách hàng có mong muốn thế chấp quyền sử dụng đất để vay 1 tỷ; tuy nhiên diện tích đất này là tài sản hình thành trong tương lai (quyền sử dụng đất hình thành từ vốn vay). Vậy luật sư cho tôi hỏi ngân hàng có được nhận thế chấp đối với diện tích đất trên không?



Tài sản hình thành trong tương laiTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi một số điều của Nghị định 163/2006/NĐ-CP như sau:

“2. Sửa đổi khoản 1 và khoản 2 Điều 4 như sau:

“1. Tài sản bảo đảm là tài sản hiện có hoặc tài sản hình thành trong tương lai mà pháp luật không cấm giao dịch.

2. Tài sản hình thành trong tương lai gồm:

a) Tài sản được hình thành từ vốn vay;

b) Tài sản đang trong giai đoạn hình thành hoặc đang được tạo lập hợp pháp tại thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm;

c) Tài sản đã hình thành và thuộc đối tượng phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng sau thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm thì tài sản đó mới được đăng ký theo quy định của pháp luật.

Tài sản hình thành trong tương lai không bao gồm quyền sử dụng đất.”

Theo quy định trên, tài sản bảo đảm là tài sản hiện có hoặc tài sản hình thành trong tương lai mà pháp luật không cấm giao dịch. Tuy nhiên, quyền sử dụng đất hình thành từ vốn vay không phải là tài sản hình thành trong tương lai nên không được thế chấp để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

Tài sản hình thành trong tương lai

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy 

Quyền sử dụng mảnh đất này chưa thuộc quyền sở hữu của người khách hàng được nói đến mà đang là tài sản của một người khác. Do đó, ngân hàng chỉ được phép nhận thế chấp quyền sử dụng đất hình thành từ vốn vay này nếu người đứng tên trên Giấy quyền sử dụng đất đồng ý ký hợp đồng thế chấp để bảo đảm cho việc thực hiện nghĩa vụ của khách hàng. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Thế chấp tài sản là nhà ở hình thành trong tương lai

Chuyển mục đích sử dụng đất khi đang thế chấp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.