Tiền sử dụng đất khi chuyển đất từ đất vườn gắn liền với nhà ở sang đất ở

Tiền sử dụng đất khi chuyển đất từ đất vườn gắn liền với nhà ở sang đất ở

Tiền sử dụng đất khi chuyển đất từ đất vườn gắn liền với nhà ở sang đất ở? Gia đình tôi có một mảnh đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2009 trong đó có 200m2 đất ở và 300m2 đất vườn ao. Hiện nay gia đình tôi muốn tách thửa diện tích đất vườn ao để chuyển nhượng cho gia đình hàng xóm xây dựng nhà ở. Vậy nếu tôi làm hồ sơ để chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn ao này sang đất ở thì tiền sử dụng đất được tính thế nào?



Tư vấn pháp luật đất đai:Đất vườn gắn liền với nhà ở

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Tiền sử dụng đất khi chuyển đất từ đất vườn gắn liền với nhà ở sang đất ở; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn ao, gắn liền với nhà ở nhưng người sử dụng đất tách để chuyển quyền thì khi chuyển sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Đất vườn gắn liền với nhà ở

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Đối chiếu với trường hợp của bạn gia đình bạn thì khi gia đình bạn tách thửa và chuyển mục đích sử dụng đất thì gia đình bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Xác định loại đất và đóng tiền sử dụng đất khi cấp sổ đỏ

Các trường hợp được miễn tiền sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về tiền sử dụng đất khi chuyển đất từ đất vườn gắn liền với nhà ở sang đất ở; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi