Xác định quyền hưởng di sản thừa kế

Xác định quyền hưởng di sản thừa kế

Vợ chồng anh Lý kết hôn năm 1998, trước khi lấy chị Hà anh Lý có mua 01 mảnh đất 150m2 đứng tên anh Lý. Cuối năm 2017 anh bị tai nạn giao thông không may qua đời. Đến năm 2018 UBND huyện thu hồi mảnh đất 150m2 của anh Lý để làm được quốc lộ. Theo đó gia đình được bồi thường 2.000.000.000 đồng (2 tỷ đồng). Tuy nhiên, chị Hà chưa nhận được tiền thì đã xảy ra tranh chấp với mẹ đẻ của anh Lý. Do đó, ban bồi thường, giải phóng mặt bằng đã gửi số tiền 2 tỷ vào ngân hàng Agribank từ tháng 6/2018. Nay mẹ đẻ anh Lý khởi kiện chia 2 tỷ tiền bồi thường đất. Vậy 2 tỷ có được xác định là di sản thừa kế của anh Lý không và mẹ anh Lý có được chia số tiền này không?



quyền hưởng di sản thừa kếTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề của bạn, tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 612 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

“Điều 612. Di sản

Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.”

Như vậy, di sản bao gồm tài sản riêng của người chế, phần tài sản của người chết trong tài sản cung với người khác. Do đó, trước khi kết hôn với chị Hà, anh Lý đã mua một mảnh đất 150m2 đứng tên anh nên đây được xác định là tài sản riêng của anh Lý có trước thời kỳ hôn nhân. Vậy, khi anh Lý chết, mảnh đất 150m2 được xác định là di sản thừa kế của anh Lý.

Năm 2017 anh Lý mất, đến năm 2018 UBND huyện thu hồi mảnh đất 150m2 đứng tên anh Lý để làm đường quốc lộ và bồi thường là 2.000.000.000 đồng (02 tỷ đồng). Do đó, 2.000.000.000 đồng được xác định là di sản thừa kế của anh Lý.

Tại điểm a Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”

Do anh Lý chết không để lại di chúc nên di sản của anh Lý sẽ được chia theo pháp luật như quy định tại Điều 650 Bộ luật dân sự năm 2015. Vậy, hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: chị Hà, bố mẹ đẻ của anh Lý và các con đẻ của anh Lý. Theo đó, mẹ đẻ anh Lý thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên có quyền được hưởng di sản do anh Lý để lại.

quyền hưởng di sản thừa kế

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

– 2.000.000.000 đồng (2 tỷ đồng) tiền bồi thường khi thu hồi 150m2 đất là di sản thừa kế của anh Lý.

– Mẹ đẻ của anh Lý là người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên có quyền được hưởng di sản thừa kế do anh Lý để lại.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi