Có giới hạn về mức đóng đoàn phí của đoàn viên không?

Có giới hạn về mức đóng đoàn phí của đoàn viên không?

Công ty tôi có thành lập công đoàn cơ sở, hàng tháng đoàn viên công đoàn đóng công đoàn phí với mức 1% tiền lương. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi hỏi nếu như lương của nhân viên đó càng cao thì mức đóng đoàn phí của đoàn viên càng cao phải không? Mong sớm nhận được phản hồi từ tổng đài tư vấn. Chân thành cảm ơn.



Mức đóng đoàn phí của đoàn viênTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề có giới hạn về mức đóng đoàn phí của đoàn viên không; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 Luật công đoàn 2012 về tài chính công đoàn:

” Tài chính công đoàn gồm các nguồn thu sau đây:

1. Đoàn phí công đoàn do đoàn viên công đoàn đóng theo quy định của Điều lệ Công đoàn Việt Nam;”

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 3 Điều 23 Quyết định 1908/QĐ-TLĐ quy định như sau:

“Điều 23. Đối tượng, mức đóng, tiền lương làm căn cứ đóng đoàn phí

3. Đoàn viên ở các công đoàn cơ sở doanh nghiệp ngoài nhà nước (bao gồm cả công đoàn Công ty cổ phần mà nhà nước không giữ cổ phần chi phối); Đơn vị sự nghiệp ngoài công lập hưởng tiền lương không theo bảng lương, bậc lương do Nhà nước quy định; Liên hiệp hợp tác xã; Các tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; Văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam; Đoàn viên công đoàn công tác ở nước ngoài: mức đóng đoàn phí hàng tháng bằng 1% tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về Bảo hiểm xã hội, nhưng mức đóng đoàn phí hàng tháng ti đa chỉ bng 10% mức lương cơ sở theo quy định của Nhà nước”.

Như vậy

Theo quy định trên thì th đoàn viên công đoàn có nghĩa vụ phải đóng đoàn phí công đoàn. Mức đóng đoàn phí công đoàn tối đa là 10% mức lương cơ sở. Do đó, dù mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội của người lao động có cao thì mức đóng công đoàn phí cũng tối đa là 10% mức lương cơ sở.

Theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP thì mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng. Vì vậy mức đóng đoàn phí tối đa là 1.390.000 đồng x 10% = 139.000 đồng.

Mức đóng đoàn phí của đoàn viên

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Mức đóng đoàn phí tối đa bằng 10% mức lương cơ sở mà không phụ thuộc vào việc tăng mức lương làm căn cứ đóng BHXH theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề có giới hạn về mức đóng đoàn phí của đoàn viên không? Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Khi tham gia BHXH người lao động nước ngoài có phải đóng cả đoàn phí không?

Đoàn phí với người không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi