19006172

Công ty không thông báo kết quả công việc mà NLĐ đã làm thử có bị phạt?

Công ty không thông báo kết quả công việc mà NLĐ đã làm thử có bị phạt?

Công ty không thông báo kết quả công việc mà NLĐ đã làm thử có bị phạt? Sau thời gian thử việc công ty sẽ phải thông báo kết quả của thử việc cho NLĐ đúng không? Và sau đó sẽ được ký kết HĐLĐ đúng không ạ? Công ty tôi không thông báo báo kết quả công việc người lao động đã làm thử việc có bị phạt không? Trích dẫn căn cứ mới nhất giúp em ạ. Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Xin cảm ơn.



Kết quả công việc mà NLĐ đã làm thử

Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thông báo kết quả thử việc và ký hợp đồng lao động

Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 7. Thông báo kết quả về việc làm thử

1. Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

2. Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 3 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.”

Như vậy, theo quy định trên thì trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với NLĐ làm công việc có thời gian thử việc không quá 60 ngày và không quá 30 ngày hoặc khi kết thúc thời gian thử việc đối với NLĐ làm công việc có thời gian thử việc không quá 6 ngày thì công ty sẽ phải thông báo kết quả công việc mà NLĐ đã làm thử.

Trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, công ty sẽ phải giao kết ngay hợp đồng lao động với NLĐ.

Thứ hai, công ty không thông báo kết quả công việc mà NLĐ đã làm thử có bị phạt?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 và Khoản 1 Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì;

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Điều 9. Vi phạm quy định về thử việc

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;

b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, theo quy định trên thì đối với trường hợp NSDLĐ mà không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử thì sẽ bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đối với cá nhân và từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

->Thử việc 2 tháng có được tính hưởng trợ cấp thôi việc trong năm 2020?