Đóng kinh phí công đoàn khi chưa có công đoàn cấp cơ sở

Đóng kinh phí công đoàn khi chưa có công đoàn cấp cơ sở

Xin cho em tham khảo một chút về việc đóng kinh phí công đoàn khi đơn vị chưa có công đoàn cấp cơ sở. Đơn vị của em là công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên thành lâp từ năm 2010 cho đến nay nhưng chưa có thành lập công đoàn. Vậy đơn vị của em có cần đóng tiền kinh phí công đoàn không? Và nếu đóng thì đóng từ khi nào ạ?



Công đoàn cấp cơ sởTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về mức đoàn phí và kinh phí công đoàn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về đóng kinh phí công đoàn

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Nghị định 191/2013/NĐ-CP:

“Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn

Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:

2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp.

3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.

Như vậy, tổ chức kinh tế thành lập theo luật doanh nghiệp thì vẫn thuộc đối tượng phải đóng kinh phí công đoàn khong phụ thuộc vào việc đơn vị có thành lập tổ chức công đoàn hay không.

Thứ hai về thời điểm đóng kinh phí công đoàn

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 191/2013/NĐ-CP:

“Điều 6. Phương thức đóng kinh phí công đoàn

1. Cơ quan, đơn vị được ngân sách nhà nước bảo đảm toàn bộ hoặc một phần kinh phí hoạt động thường xuyên đóng kinh phí công đoàn mỗi tháng một lần cùng thời điểm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động.

Kho bạc Nhà nước nơi cơ quan, đơn vị mở tài khoản giao dịch căn cứ giấy rút kinh phí công đoàn, thực hiện việc kiểm soát chi và chuyển tiền vào tài khoản tiền gửi của tổ chức công đoàn tại ngân hàng.”

Công đoàn cấp cơ sở

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, đơn vị của bạn sẽ đóng kinh phí công đoàn mỗi tháng một lần và cùng với thời điểm đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Đóng kinh phí công đoàn khi chưa có công đoàn cấp cơ sở.

Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Hiệu trưởng có phải đóng đoàn phí công đoàn hay không?

Có được thu đoàn phí của người lao động chưa tham gia công đoàn?

Nếu có vấn đề gì vướng mắc về đoàn phí và kinh phí công đoàn; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi