19006172

Tính ngày nghỉ hằng năm khi người lao động làm việc được 5 tháng

Tính ngày nghỉ hằng năm khi người lao động làm việc được 5 tháng

Xin cho tôi hỏi về ngày nghỉ hằng năm khi người lao động làm việc được 5 tháng. Tôi làm việc ở công ty được 5 tháng thì nghỉ việc; trong thời gian 5 tháng đó có 2 tháng là tôi thử việc. Vậy thời gian thử việc của tôi có được tính ngày nghỉ hằng năm không? 5 tháng thì tôi được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày nghỉ hằng năm?



Làm việc được 5 tháng

Tư vấn hợp đồng lao động:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về công chức có được tính tăng ngày nghỉ hàng năm theo thâm niên; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất về thời gian tính ngày nghỉ hằng năm

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP:

“Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề. 

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động. 

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.”

Như vậy, thời gian thử việc của người lao động vẫn được tính vào thời gian làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm. Do đó, thời gian 2 tháng thử việc của bạn được tính vào thời gian làm việc của bạn, tức là bạn có 5 tháng làm việc tại đơn vị.

Thứ hai về thời gian nghỉ hằng năm khi làm việc dưới 12 tháng

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 114 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.”

Làm việc được 5 tháng

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, với thời gian làm việc 5 tháng của bạn tại công ty thì sẽ tương đương với 5 ngày nghỉ hằng năm. Nếu bạn chưa nghỉ thì 5 ngày này sẽ được quy đổi thành tiền để trả cho bạn,

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Tính ngày nghỉ hằng năm khi người lao động làm việc được 5 tháng.

Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xác định cách tính tiền lương những ngày nghỉ hàng năm NLĐ chưa nghỉ

Thời gian NLĐ nghỉ ốm đau dài ngày có được tính số ngày nghỉ hằng năm?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Bài viết cùng chủ đề:

luatannam