Hết hạn hợp đồng 15 ngày nhưng không giao kết hợp đồng lao động mới

Hết hạn hợp đồng 15 ngày nhưng không giao kết hợp đồng lao động mới

Hết hạn hợp đồng 15 ngày nhưng không giao kết hợp đồng lao động mới? Tôi có ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm từ ngày 01/05/2018 đến này 01/05/2019. Tuy nhiên đến hết này 01/05/2019 thì tôi vẫn đi làm cho tới ngày 15/5/2019 thì công ty ra thông báo là không tiếp tục ký hợp đồng mới với tôi nữa. Theo như tôi biết thì nếu hợp đồng hết hạn mà tôi vẫn làm việc thì coi như là có hợp đồng mới. Vậy việc công ty thông báo cho tôi như thế có đúng quy định pháp luật không?



Hết hạn hợp đồng 15 ngày

Tư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Hết hạn hợp đồng 15 ngày nhưng không giao kết hợp đồng lao động mới; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về gia hạn hợp đồng lao động

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 22. Loại hợp đồng lao động

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.”

Như vậy, việc tự động gia hạn hợp đồng chỉ được thực hiện khi hợp đồng đã hết hạn nhưng trong thời gian 30 ngày kể từ ngày HĐLĐ hết hạn mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới.  Đối với trường hợp của bạn: Hợp đồng lao động của bạn hết hạn ngày 01/05/0/2019 và bạn tiếp tục làm việc ở công ty cho đến này 15/5/2019. Như vậy thời gian này vẫn trong khoảng thời gian 30 ngày kể từ ngày hợp đồng hết hạn; do đó, hợp đồng lao động của bạn không được tự động gia hạn thành hợp đồng không xác định thời hạn.

Thứ hai về thông báo chấm dứt hợp đồng lao động do hết hạn

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 thì công ty có nghĩa vụ phải thông báo trước cho bạn về việc hết hạn hợp đồng lao động bàng văn bản trước ít nhất là 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn.

Hết hạn hợp đồng 15 ngày

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Thực tế, khi hợp đồng lao động hết hạn 15 ngày rồi, công ty mới tiến hành thông báo cho bạn là đã vi phạm về thời hạn thông báo. Và căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

“Điều 7. Vi phạm quy định về thực hiện hợp đồng lao động

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn.”

Như vậy, công ty bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng về việc không thực hiện nghĩa vụ thông báo trước.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Hết hạn hợp đồng 15 ngày nhưng không giao kết hợp đồng lao động mới.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng

Thời gian báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Mọi thắc mắc về sổ bảo hiểm xã hội, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button