Người lao động về hưu đúng tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc

Người lao động về hưu đúng tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc

Giám đốc công ty em có thời gian công tác từ 9/1995 – 10/2018 là 33 năm. Và về hưu đúng tuổi 60 thì có được hưởng trợ cấp thôi việc từ 1995 – 2009 không ạ? (10/2018 là đủ 60 tuổi)



Về hưu đúng tuổiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về trợ cấp thôi việc khi người lao động về hưu đúng tuổi; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 48 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Điều 36 Bộ luật lao động 2012 như sau:

“Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã”.

Về hưu đúng tuổi

Tổng đài tư vấn hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật lao động thì không thuộc đối tượng được chi trả trợ cấp thôi việc. Do đó, người lao động công ty bạn về hưu đúng tuổi 60 thì không được nhận trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc từ năm 1995 đến năm 2009.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Có phải chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động cao tuổi?

Thời hạn thanh toán trợ cấp thôi việc cho người lao động là bao lâu?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi