Nghĩa vụ thông báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn

Nghĩa vụ thông báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn

Xin chào tổng đài tư vấn, tôi làm việc tại công ty theo hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm, và hợp đồng đến ngày 30/05/2018 là hết hạn, ngày 25/05/2018 tôi được bên nhân sự gọi lên báo là hết hạn hợp đồng và không tiếp tục ký hợp đồng nữa. Công ty làm như vậy có đúng không và công ty có bị xử phạt gì không ạ? Tôi xin cảm ơn.



Hợp đồng lao động xác định thời hạnTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề nghĩa vụ thông báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trách nhiệm của NSDLĐ khi chấm dứt hợp đồng:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 như sau: “Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.”

Như vậy theo quy định trên thì ít nhất 15 ngày trước khi hợp đồng lao động của bạn với công ty hết hạn, công ty phải thông báo bằng văn bản cho bạn biết về thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên, ở trường hợp của bạn ngày 30/05/2018 là hết hạn, ngày 25/05/2018 bạn được bên nhân sự gọi lên báo là hết hạn hợp đồng và không tiếp tục ký hợp đồng nữa. Do đó công ty làm vậy là không đúng vì: 

+) Thứ nhất, thời hạn báo trước là không đủ 15 ngày trước khi HĐLĐ hết hiệu lực vào ngày 30/05/2018.

+) Thứ hai, công ty phải thông báo cho bạn bằng văn bản về thời điểm chấm dứt hợp đồng chứ không được gọi thông báo như vậy.

Thứ hai, xử phạt khi công ty không thông báo đúng thời hạn:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 7. Vi phạm quy định về thực hiện hợp đồng lao động

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn.”

Như vậy theo quy định trên thì công ty bạn sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi không thông báo bằng văn bản cho bạn biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn.

Hợp đồng lao động xác định thời hạn

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Nghĩa vụ thông báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề nghĩa vụ thông báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lương quá thấp

Bồi thường cho người lao động khi bị chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.