NLĐ nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễ không?

NLĐ nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễ không?

NLĐ nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễ không? Xin chào tổng đài tư vấn, công ty tôi có người lao động xin nghỉ không lương dài hạn 6 tháng. Trong thời gian này có các ngày nghỉ lễ 30/4, quốc tế lao động 1/5 và ngày Quốc khánh 2/9 thì công ty có phải trả lương ngày nghỉ lễ cho người này như những người lao động đang đi làm việc ở công ty hay không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễTư vấn Luật lao động

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về NLĐ nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễ không, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 116 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 thì:

“Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).”

Như vậy

Theo quy định trên thì người lao động sẽ được nghỉ ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch); Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch); Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch) và được hưởng nguyên lương. Tuy nhiên, do trước đó người lao động đã thỏa thuận với công ty về việc tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn 6 tháng nên công ty bạn không phải trả lương cho những ngày nghỉ Lễ nói trên.

Nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễ

Tổng đài tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là bài viết về vấn đề NLĐ nghỉ không lương có được hưởng lương ngày nghỉ lễ không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Thay đổi về căn cứ tiền lương tính ngày nghỉ hằng năm, lễ, tết, nghỉ việc riêng

Đi làm ngày nghỉ lễ 30/4 và 1/5 chỉ được trả nguyên lương có đúng không?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi