Thu phí đối với người lao động thuê lại bị xử phạt như thế nào?

Thu phí đối với người lao động thuê lại bị xử phạt như thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng. Tôi muốn hỏi bên thuê lại lao động thu phí đối với người lao động thuê lại sẽ bị xử phạt như thế nào? Và mức xử phạt là bao nhiêu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Thu phí đối với người lao động thuê lạiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấnVề vấn đề thu phí đối với người lao động thuê lại bị xử phạt như thế nào, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 8 Điều 9 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 9. Vi phạm quy định về cho thuê lại lao động

3. Phạt tiền bên thuê lại lao động khi có một trong các hành vi: Cho người sử dụng lao động khác thuê lại người lao động đã thuê; thu phí đối với người lao động thuê lại; sử dụng người lao động thuê lại vượt quá thời hạn cho thuê lại lao động theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

 8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả lại các khoản phí đã thu của người lao động thuê lại đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này;”

Như vậy

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Nếu bên thuê lại lao động thu phí đối với người lao động thuê lại sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, mức cụ thể sẽ phụ thuộc vào số lượng người lao động mà bên thuê lại lao động vi phạm. Bên cạnh đó, còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả là buộc trả lại các khoản phí đã thu của người lao động thuê lại.

Thu phí đối với người lao động thuê lại

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là bài viết về vấn đề thu phí đối với người lao động thuê lại bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra, bạn tham khảo thêm bài viết:

Quy định về mức lương cho người lao động được thuê lại năm 2019

Cách tính tiền lương cho người lao động được thuê lại

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button