Xử phạt thử việc NLĐ quá 01 lần với một công việc từ tháng 4/2020

Xử phạt thử việc NLĐ quá 01 lần với một công việc từ tháng 4/2020

Xử phạt thử việc NLĐ quá 01 lần với một công việc từ tháng 4/2020. Tôi làm mảng kế toán công ty nhưng do chị nhân sự nghỉ việc riêng nên tôi tạm thời quản lý cả mảng lao động và hành chính. Cho tôi hỏi có phải có quy định về việc chỉ được thử việc một lần đối với một công việc đúng không ạ? Ví dụ công ty thử việc NLĐ với thời gian là 1 tháng, tuy nhiêu sau thời gian thử việc công ty yêu cầu NLĐ thử việc công việc hiện tại thêm 1 tháng nữa có được không? Đồng thời tôi nghe nói có thông báo về việc có văn bản xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động từ tháng 4/2020 đúng không? Theo văn bản mới thì việc công ty tôi vi phạm thử việc 2 lần đối với 1 công việc sẽ bị phạt như thế nào? 



Thử việc NLĐ quá 01 lần với một công việc

Luật sư tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định thử việc một lần đối với một công việc

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Bộ Luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 27. Thời gian thử việc

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.”

Như vậy, theo quy định trên thì thời gian thử việc sẽ căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn thử việc NLĐ với thời gian là 1 tháng, tuy nhiêu sau thời gian thử việc công ty yêu cầu NLĐ thử việc công việc hiện tại thêm 1 tháng nữa là không đúng quy định. Việc công ty yêu cầu người lao động thử việc 2 lần đối với một công việc là hoàn toàn trái pháp luật và sẽ bị xử phạt.

Thứ hai, Nghị định mới về xử phạt vi phạm trong lĩnh vực lao động

Căn cứ theo quy định tại Điều 56 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì:

“Điều 56. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 4 năm 2020.

2: Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 07 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng hết hiệu lực thi hành kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.”

Theo đó, Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng sẽ có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 4 năm 2020. Đồng thời, Nghị định số 95/2013/NĐ-CP và Nghị định số 88/2015/NĐ-CP sẽ hết hiệu lực kể từ ngày 15 tháng 4 năm 2020.

Thứ ba, xử phạt thử việc NLĐ quá 01 lần với một công việc

Căn cứ theo Điểm a Khoản 2 Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì:

“Điều 9. Vi phạm quy định về thử việc

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;”

Theo đó, từ ngày 15/04/2020 thì việc NSDLĐ yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề Xử phạt thử việc NLĐ quá 01 lần với một công việc từ tháng 4/2020.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề lao động, xin vui lòng liên hệ Tư vấn Luật lao động qua tổng đài 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->NLĐ đi làm lại công việc đã nghỉ có cần thử việc lại không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay