Tính lương khi làm việc vào ngày nghỉ bù dịp lễ mùng 10/3

Tính lương khi làm việc vào ngày nghỉ bù dịp lễ mùng 10/3

Công ty em đi làm từ thứ 2 đến thứ 7 ạ. Ngày nghỉ lễ mùng 10/3 rơi vào chủ nhật được nghỉ bù vào thứ 2. Công ty nói là do điều kiện công việc nên thứ 2 đi làm lương nhân 2. Như vậy có phải là vi phạm pháp luật không ạ? Vì nếu nghỉ bù vào thứ 2 thì coi như đó ngày lễ thì công nhân chịu thỏa thuận đi làm thì buộc lương nhân 3 đúng không ạ?



Mùng 10/3Tư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời bạn về việc tính lương khi làm việc vào ngày nghỉ bù dịp lễ mùng 10/3 như sau:

Căn cứ Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 và Khoản 5 Điều 25 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 25. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

2. Tiền lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều này được tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

5. Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần”.

Mùng 10/3

Tổng đài tư vấn hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Dẫn chiếu quy định trên với trường hợp của bạn:

Nếu ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (mùng 10/3 âm lịch) trùng vào ngày nghỉ hàng tuần của đơn vị bạn là ngày chủ nhật thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo là ngày thứ 2. Khi đó, ngày thứ 2 sẽ được coi là nghỉ hàng tuần. Vì vậy, người lao động đi làm vào ngày thứ 2 này sẽ được lương nhân 2 (200% lương).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ trùng với ngày nghỉ hàng tuần

Cách tính tiền lương làm thêm ngày nghỉ bù lễ tết

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi