Công ty có nghĩa vụ phải lập sổ quản lý lao động hay không?

Công ty có nghĩa vụ phải lập sổ quản lý lao động hay không?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Công ty tôi thành lập và đi vào hoạt động được hơn nửa tháng rồi thì việc lập sổ quản lý lao động có phải là nghĩa vụ bắt buộc của công ty không ạ? Có quy định về thời hạn phải lập sổ quản lý lao động đối với doanh nghiệp vừa mới thành lập không? Nếu mà công ty tôi không lập sổ thì có bị phạt gì hay không? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



Tổng đài tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về cách lập sổ quản lý lao động đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể cho bạn như sau:

Thứ nhất, công ty có nghĩa vụ phải lập sổ quản lý lao động hay không?

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 6 Bộ luật Lao động năm 2012 như sau:

“Điều 6. Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng lao động

2. Người sử dụng lao động có các nghĩa vụ sau đây:

c) Lập sổ quản lý lao động, sổ lương và xuất trình khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;”

Như vậy, theo quy định trên thì một trong số những nghĩa vụ của người sử dụng lao động là phải lập sổ quản lý lao động.

Thứ hai, thời hạn phải lập sổ quản lý lao động đối với doanh nghiệp mới thành lập

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 7. Lập, quản lý và sử dụng sổ quản lý lao động

1. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động, người sử dụng lao động phải lập sổ quản lý lao động nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn vừa thành lập và đi vào hoạt động được hơn nửa tháng nên thời hạn mà công ty bạn sẽ phải lập sổ quản lý lao động sẽ là trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động theo quy định.

Thứ ba, mức xử phạt khi không lập sổ quản lý lao động như thế nào/

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 và Điểm đ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Điều 7. Vi phạm về tuyển, quản lý lao động

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

đ) Không lập sổ quản lý lao động; lập sổ quản lý lao động không đúng thời hạn, không đảm bảo các nội dung cơ bản theo quy định pháp luật; không ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động vào sổ quản lý lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực; không cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động.”

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp không lập sổ quản lý lao động thì NSDLĐ sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng nếu là tổ chức và từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân.

Trên đây là bài viết về vấn đề công ty có nghĩa vụ phải lập sổ quản lý lao động hay không?

Nếu còn vướng mắc về cách lập sổ quản lý lao động; bạn vui lòng liên hệLuật sư tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

->Không xuất trình được sổ quản lý lao động khi cơ quan nhà nước yêu cầu

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay