Lao động nữ nuôi con nhỏ nghỉ 60 phút/ngày có được hưởng lương?

Lao động nữ nuôi con nhỏ nghỉ 60 phút/ ngày có được hưởng lương?

Tôi mới thành lập công ty may và có sử dụng nhiều lao động nữ. Tôi thắc mắc không hiểu 60 phút với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi và 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày thì có được hưởng lương hay không? Tôi xin cảm ơn! Mong tổng đài sớm giải đáp!



Được hưởng lươngTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương

1. Nghỉ trong giờ làm việc theo quy định tại Điều 5 Nghị định này.

2. Nghỉ giải lao theo tính chất của công việc.

3. Nghỉ cần thiết trong quá trình lao động đã được tính trong định mức lao động cho nhu cầu sinh lý tự nhiên của con người.

4. Thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

5. Nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh.

6. Thời giờ phải ngừng việc không do lỗi của người lao động.

7. Thời giờ học tập, huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động.

8. Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý.

9. Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do công đoàn cấp trên triệu tập cán bộ công đoàn không chuyên trách theo quy định của pháp luật về công đoàn.

10. Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 01 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu”.

Như vậy, thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi và nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh đều tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương.

Được hưởng lương

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi và nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh đều tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thời gian làm việc trong ngày cho phụ nữ mới sinh

Thời giờ làm việc của lao động nữ mang thai 7 tháng trở lên

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.