Tăng mức trợ cấp hàng tháng khi người khuyết tật đã đủ 60 tuổi

Tăng mức trợ cấp hàng tháng khi người khuyết tật đã đủ 60 tuổi

Mẹ của em sinh năm 1959 hiện đang được nhận trợ cấp của người khuyết tật đặc biệt nặng với mức 540.000 đồng mỗi tháng. Người trả trợ cấp bên em bảo sang tháng mẹ em sẽ được tăng mức trợ cấp lên 675.000 đồng. Em không biết như vậy có đúng không? Vì em không thấy có thông báo gì về việc tăng lương cả.



Tăng mức trợ cấpTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnChúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 15 và Khoản 1 Điều 16 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 15. Mức chuẩn xác định các mức trợ cấp xã hội, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng và mức trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng

1. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng, mức cấp kinh phí nuôi dưỡng hàng tháng đối với người khuyết tật được tính theo mức chuẩn trợ cấp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội theo quy định của Chính phủ nhân với hệ số quy định tại các Điều 16, 17 và 18 Nghị định này”.

“Điều 16. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng

1. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình được quy định như sau:

a) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;

b) Hệ số hai phẩy năm (2,5) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng là trẻ em;…”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định:

“Điều 4. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội

1. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng”.

Tăng mức trợ cấp

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Như vậy, mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật nặng được tính theo mức chuẩn trợ cấp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội theo quy định của Chính phủ (270.000 đồng) nhân với hệ số 2,0 hoặc 2,5 đối với người khuyết tật nặng là người cao tuổi, người khuyết tật nặng là trẻ em.

Theo Điều 2 Luật người cao tuổi thì người cao tuổi là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên. Bạn cho biết mẹ của bạn sinh năm 1959. Nếu sang tháng 5/2019 mẹ của bạn đủ 60 tuổi thì mức hệ số trợ cấp của mẹ bạn sẽ tăng từ 2,0 lên 2,5. Đồng nghĩa mẹ của bạn cũng được tăng mức trợ cấp hàng tháng từ 540.000 đồng 675.000 đồng. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Trợ cấp hàng tháng cho người khuyết tật là người cao tuổi

Lương cơ sở tăng có ảnh hưởng tới mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi