Có thể chuyển đất ruộng gần khu đất ở thành đất thổ cư được không?

Có thể chuyển đất ruộng gần khu đất ở thành đất thổ cư được không

Gia đình tôi có một mảnh đất ruộng diện tích khoảng 3 sào, giáp với khu đất ở của các gia đình tại thôn xóm. Gia đình tôi có thể xin chuyển đất ruộng này thành đất ở được không? Hồ xin chuyển cần những gì?



Chuyển đất ruộngTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề việc có thể chuyển đất ruộng gần khu đất ở thành đất ở được không; tổng đài xin tư vấn như sau:

Về điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất

Căn cứ theo quy định tại Điều 52 Luật đất đai 2013:

“Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

Và theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;”

Như vậy, muốn chuyển từ đất nông nghiệp sang đất ở thì phải đáp ứng hai điều kiện sau:

+ Thứ nhất là đất nằm trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện phê duyệt cho phép chuyển mục đích sử dụng đất;

+ Thứ hai là phải làm thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

Về thành phần hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT ngày 02 tháng 06 năm 2014:

“Điều 6. Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất

1. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hồ sơ gồm:

a) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Chuyển đất ruộng

 Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Vậy, hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất trong trường hợp này gồm những giấy tờ sau:

  • Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 30/2014/TT-BTNMT.
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: có thể chuyển đất ruộng gần khu đất ở thành đất ở được không

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Xin ghi nợ tiền chuyển mục đích sử dụng đất

Nộp hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất ở đâu?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về có thể chuyển đất ruộng gần khu đất ở thành đất ở được không; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.