Điều kiện để di chúc được coi là hợp pháp

Điều kiện để di chúc được coi là hợp pháp

Tôi năm nay 55 tuổi có 01 và 04 người con. Ông bà nội ngoại vẫn còn sống. Nay tôi có tìm hiểu pháp luật và muốn viết di chúc để định đoạt khối tài sản của mình khi có qua đời đột ngột. Tôi có 02 băn khoăn muốn nhờ tổng đài tư vấn giúp:

Tôi đã viết 01 bản di chúc, ký tên đầy đủ. Nhưng khi viết tôi chỉ viết một mình không có ai làm chứng hay chứng kiến gì hết. Vậy di chúc của tôi có được coi là hợp pháp không?



di chúc được coi là hợp phápTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có viết 01 bản di chúc và ký tên đầy đủ nhưng không có ai làm chứng. Do đó, di chúc của bạn được xác định là di chúc bằng văn bản không có người làm chứng theo quy định tại Điều 633 Bộ luật dân sự năm 2015. Cụ thể:

“Điều 633. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng

Người lập di chúc phải tự viết và ký vào bản di chúc.

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 của Bộ luật này.”

Như vậy, để bản di chúc được xác định là hợp pháp cần đáp ứng các điều kiện tại Khoản 1 Điều 630 và Điều 631 Bộ luật dân sự năm 2015:

Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

– Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

– Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Nội dung của di chúc:

– Di chúc gồm các nội dung chủ yếu sau: Ngày, tháng, năm lập di chúc; Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc; Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản; Di sản để lại và nơi có di sản.

Ngoài các nội dung trên, di chúc có thể có các nội dung khác.

di chúc được coi là hợp pháp

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

– Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Kết luận: nếu di chúc của bạn đáp ứng được các điều kiện trên thì di chúc này là hợp pháp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xác định quyền hưởng di sản thừa kế

Giá trị pháp lý của bản di chúc chung của vợ chồng

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi