Những căn cứ để xác định về sử dụng đất ổn định và thời điểm bắt đầu

Những căn cứ để xác định về sử dụng đất ổn định và thời điểm bắt đầu

Cho tôi hỏi về việc xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất theo quy định hiện nay và như thế nào là sử dụng đất ổn định với ạ?



Thời điểm bắt đầuTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Những căn cứ để xác định về sử dụng đất ổn định và thời điểm bắt đầu; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về việc sử dụng đất ổn định:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 theo đó:

“Điều 21. Căn cứ xác định việc sử dụng đất ổn định 
1. Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).”

Như vậy sử dụng đất ổn định được hiểu là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất đến thời điểm được cấp Giấy chứng nhận hoặc có quyết định thu hồi đất.

Về thời điểm để xác định việc bắt đầu sử dụng đất:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 và Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP theo đó những giấy tờ để xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất:

  • Biên lai nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp, thuế nhà đất;
  • Biên bản hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong việc sử dụng đất, biên bản hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong việc xây dựng công trình gắn liền với đất;
  • Quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực thi hành, quyết định thi hành bản án của cơ quan Thi hành án đã được thi hành về tài sản gắn liền với đất;
  • Quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã có hiệu lực thi hành; biên bản hòa giải tranh chấp đất đai có chữ ký của các bên và xác nhận của đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất;
  • Quyết định giải quyết khiếu nại, tố cáo của cơ quan nhà nước có thẩm quyền có liên quan đến việc sử dụng đất;
  • Giấy tờ về đăng ký hộ khẩu thường trú, tạm trú dài hạn tại nhà ở gắn với đất ở; Giấy chứng minh nhân dân hoặc Giấy khai sinh, giấy tờ nộp tiền điện, nước và các khoản nộp khác có ghi địa chỉ nhà ở tại thửa đất đăng ký;
  • Giấy tờ về việc giao, phân, cấp nhà hoặc đất của cơ quan, tổ chức được Nhà nước giao quản lý, sử dụng đất;
  • Giấy tờ về mua bán nhà, tài sản khác gắn liền với đất hoặc giấy tờ về mua bán đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên liên quan;
  • Bản đồ, sổ mục kê, tài liệu điều tra, đo đạc về đất đai qua các thời kỳ;
  • Bản kê khai đăng ký nhà, đất có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã tại thời điểm kê khai đăng ký.

Thời điểm bắt đầu

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Nếu như không có một trong những giấy tờ trên thì việc xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất sẽ phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về thời điểm bắt đầu sử dụng đất trên cơ sở thu thập ý kiến của những người đã từng cư trú cùng thời điểm bắt đầu sử dụng đất của người có yêu cầu xác nhận trong khu dân cư (thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố) nơi có đất.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Những căn cứ để xác định về sử dụng đất ổn định và thời điểm bắt đầu. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Xác định thời điểm sử dụng đất ổn định, lâu dài

Phiếu lấy ý kiến của khu dân cư về nguồn gốc

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về: Những căn cứ để xác định về sử dụng đất ổn định và thời điểm bắt đầu; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button