Phân chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất khi di chúc bị tuyên vô hiệu

Phân chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất khi di chúc bị tuyên vô hiệu

Cho tôi hỏi một số vấn đề phân chia di sản thừa kế như sau: Bố tôi có mảnh đất diện tích 500 m2 đã có sổ đỏ đứng tên bố tôi. Năm 2017 bố tôi chẳng may qua đời, nhưng có di chúc để lại. Sau này di chúc bị Tòa án tuyên bố vô hiệu. Vậy đất của bố tôi chia như thế nào? Bố tôi có một người con riêng, vậy người con riêng đó có được chia đất không?



Tư vấn pháp luật đất đaiPhân chia di sản thừa kế :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn về vấn đề: Phân chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất khi di chúc vô hiệu; tổng đài xin tư vấn như sau:

Thứ nhất xác định hình thức chia thừa kế:

Căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 1, Điểm b Khoản 2 Điều 650 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

b) Di chúc không hợp pháp…

2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

b) Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật.”

Theo quy định nêu trên có thể xác định được rằng khi di chúc của bố bạn bị vô hiệu thì phần di sản do ông để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Thứ hai về việc phân chia di sản theo pháp luật

Căn cứ quy định tại Điều 649 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 649. Thừa kế theo pháp luật

Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.”

Ngoài ra theo quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 2 Điều 651 quy định về hàng thừa kế:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Trong trường hợp này bố bạn còn có một người con riêng, nếu người con riêng này đã thực hiện việc xác định cha, con với bố của bạn theo quy định của pháp luật thì người con này có tư cách được nhận phần di sản thừa kế bằng các đồng thừa kế khác.

Phân chia di sản thừa kế

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Do đó

Khi bố bạn chết mà di chúc để lại bị tuyên bố vô hiệu thì mảnh đất của bố bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Theo đó mỗi một người thuộc các đối tượng sau vợ, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của cha bạn sẽ được hưởng một suất thừa kế bằng nhau bao gồm cả người con riêng của cha bạn.

Nếu như diện tích đất nêu trên không đủ để thực hiện việc tách thửa thì người nào trực tiếp nhận phần di sản này sẽ thanh toán cho những người còn lại số tiền tương đương với giá trị quyền sử dụng đất mà đáng ra người đó sẽ được hưởng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Phân chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất khi di chúc bị tuyên vô hiệu. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Thủ tục sang tên sổ đỏ do nhận thừa kế không có di chúc

Trình tự, thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về Phân chia di sản thừa kế là quyền sử dụng đất khi di chúc bị tuyên vô hiệu ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi