Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc

Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc

Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc? Bố tôi mất đi và có di chúc để lại nhà và đất cho tôi. Tuy nhiên anh chị em tôi bác bỏ di chúc này với lý do di chúc là do Phó chủ tịch xã mà không phải Chủ tịch xã xác nhận nên không được. Vậy cho tôi hỏi di chúc của tôi có hợp pháp không?



Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúcTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn: Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc; tổng đài xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về di chúc hợp pháp

Căn cứ theo quy định Điều 630 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 630. Di chúc hợp pháp

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, di chúc bằng văn bản được coi là hợp pháp khi được công chứng hoặc chứng thực. Nếu di chúc bằng văn bản không được công chứng, chứng thì phải chứng minh được 2 điều kiện:

+ Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;

+ Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Thứ hai về thẩm quyền chứng thực di chúc

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP:

“Điều 5. Thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực

2. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) có thẩm quyền và trách nhiệm:

đ) Chứng thực hợp đồng, giao dịch về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở;

e) Chứng thực di chúc;

g) Chứng thực văn bản từ chối nhận di sản;

h) Chứng thực văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản mà di sản là tài sản quy định tại các Điểm c, d và đ Khoản này.

Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện ký chứng thực và đóng dấu của Ủy ban nhân dân cấp xã.”

Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền chứng thực di chúc và Chủ tịch hoặc Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện việc chứng thực và đóng dấu của Ủy ban nhân dân cấp xã.

Đối với trường hợp của bạn: bố bạn mất đi có di chúc để lại và di chúc này được Phó chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện việc chứng thực và đóng dấu. Do đó di chúc này là di chúc hợp pháp theo quy định của pháp luật dân sự về thừa kế.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Tự ý sửa lại hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Diện tích đất thực tế lớn hơn so với diện tích đất trong giấy tờ

Trên đây là quy định của pháp luật mọi vướng mắc về Phó Chủ tịch xã đóng dấu chứng thực di chúc; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi