Quy định pháp luật về đối tượng nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Quy định pháp luật về đối tượng nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Dòng họ của tôi đang có nhu cầu xây dựng một nhà thờ họ thờ cúng tổ tiên và làm nơi họp của dòng họ. Vì diện tích đất không có đủ để xây dựng nên bố tôi muốn hiến cho dòng họ một phần đất khoảng 50 m2 để xây dựng. Vậy cho tôi hỏi dòng họ có được quyền nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?



Tư vấn pháp luật đất đai:Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm c khoản 2 Điều 169 Luật đất đai 2013:

Điều 169. Nhận quyền sử dụng đất

1. Người nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

c) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 174 và điểm e khoản 1 Điều 179 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại Điều 191 của Luật này;

d) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận thừa kế quyền sử dụng đất;

đ) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở;”

Theo quy định trên, cộng đồng dân cư được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhằm mục đích xây dựng công trình phục vụ lợi ích chung của cộng đồng

Đối với trường hợp của bạn: Dòng họ của bạn đang có nhu cầu xây dựng nhà thờ họ nhưng không đủ đất và bố bạn có nhu cầu tặng cho dòng họ 50 m2 đất để sử dụng vào mục đích xây dựng nhờ thờ họ (công trình phục vụ lợi ích chung của cộng đồng dân cư). Do đó dòng họ bạn vẫn có quyền nhận tặng cho 50 m2 đất từ bố của bạn.

Việc tặng cho này bố bạn phải hợp thành hợp đồng bằng văn bản, hợp đồng này phải được công chứng hoặc chứng thự theo quy định tại Khoản 2 Điều 167 Luật đất đai năm 2013.

Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Cách tính tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Dịch vụ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về quy định pháp luật về đối tượng nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi