Quy định về điều kiện để công ty cho thuê quyền sử dụng đất

Quy định về điều kiện để công ty cho thuê quyền sử dụng đất

Công ty tôi có mảnh đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay do chưa có nhu cầu sử dụng mảnh đất này nên công ty tôi muốn cho thuê mảnh đất này. Vậy cho tôi hỏi khi công ty tôi cho thuê quyền sử dụng đất thì phải đáp ứng điều kiện gì?



Tư vấn pháp luật đất đai:Cho thuê quyền sử dụng đất

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề:Quy định về điều kiện để công ty cho thuê quyền sử dụng đất  tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 37 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định như sau:

“Điều 37. Nguyên tắc chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất

1. Việc chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 9 của Luật này.

2. Việc chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất phải tuân thủ các quy định của pháp luật đất đai về mục đích sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất và đăng ký đất đai.”

Đồng thời, Khoản 2 Điều 9 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định như sau:

“Điều 9. Điều kiện của bất động sản đưa vào kinh doanh

2. Các loại đất được phép kinh doanh quyền sử dụng đất phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

b) Không có tranh chấp về quyền sử dụng đất;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

Cho thuê quyền sử dụng đất

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp công ty bạn muốn cho thuê đất thì phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Thứ nhất đất của công ty bạn phải đáp ứng các điều kiện: có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai; không có tranh chấp về quyền sử dụng đất; quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; trong thời hạn sử dụng đất

– Thứ hai, việc công ty bạn cho thuê quyền sử dụng đất phải tuân thủ các quy định của pháp luật đất đai về mục đích sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất và đăng ký đất đai

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Bên thuê nhà tiến hành tu sửa nhà ở

Đòi tiền đặt cọc trong hợp đồng cho thuê nhà

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về quy định về điều kiện để công ty cho thuê quyền sử dụng đất; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi