Quy định về điều kiện của cá nhân kinh doanh bất động sản

Quy định về điều kiện của cá nhân kinh doanh bất động sản

Xin chào tổng đài. Tổng đài cho tôi hỏi tôi là cá nhân muốn thực hiện hoạt động kinh doanh bất động sản thì tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn pháp luật đất đaiKinh doanh bất động sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Quy định về điều kiện của cá nhân kinh doanh bất động sản; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 3, Điều 4Nghị định 76/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản 

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật về hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và phải có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ các trường hợp sau: 

a) Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên quy định tại Điều 5 Nghị định này; 

b) Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ bất động sản quy định tại Chương IV Luật Kinh doanh bất động sản. 

2. Doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thuộc diện có vốn pháp định quy định tại Khoản 1 Điều này phải chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác của số vốn pháp định.”

Như vậy, theo quy định này thì nếu bạn muốn thực hiện hoạt động kinh doanh bất động sản bạn cần đáp ứng các điều kiện sau:

– Phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật hợp tác xã

– Phải có vốn pháp định không thấp hơn 20 tỷ nếu bạn thuộc trường hợp bạn bán,chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên hoặc trường hợp bạn là cá nhân kinh doanh dịch vụ bất động sản

Kinh doanh bất động sản

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

– Doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thuộc diện có vốn pháp định phải chịu trách nhiệm về tính trung thực, chính xác của số vốn pháp định

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Quy định về điều kiện của cá nhân kinh doanh bất động sản

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Sang tên giấy phép xây dựng khi chuyển nhượng đất cho người khác

Điều chỉnh nội dung trên giấy phép xây dựng

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi