Quy định về điều kiện tách thửa đất thổ cư để bán năm 2019

Quy định về điều kiện tách thửa đất thổ cư để bán năm 2019

Tôi muốn hỏi quy định về điều kiện tách thửa đất thổ cư để bán năm 2019 như sau: Hiện nay chú tôi có 1 mảnh đất 1.000 m2 ở hẻm chính đường Võ Văn Hát P. Q.9, đất thổ cư, đã có nhà xây dựng 4×16 m2, có GPXD 2012. Chú tôi muốn tách ra thành từng lô 60 m2 (4×15) để bán có được không? 



Tư vấn pháp luật đất đai:tách thửa đất thổ cư để bán năm 2019

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Quy định về điều kiện tách thửa đất thổ cư để bán năm 2019; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND thành phố Hồ Chí Minh quy định như sau:

“Điều 3. Điều kiện thửa đất được phép tách thửa

1. Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

2. Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171, Luật Đất đai;

3. Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa, hp thửa, điều chỉnh ranh giữa các thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định này.”

Đồng thời, điểm b Khoản 1 Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND như sau:

“b) Diện tích tối thiểu của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ lộ giới) như sau:

Khu vực

Thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa

Khu vực 1:

gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú.

tối thiểu 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét.
Khu vực 2:

gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.

tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.
Khu vực 3:

gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ (ngoại trừ thị trấn).

tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

tách thửa đất thổ cư để bán năm 2019

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, đối với trường hợp chú bạn có đất tại đường Võ Văn Hát P.9 Q.9 muốn tách thửa phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 

– Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề bao gồm quyền về lối đi; cấp, thoát nước; tưới nước, tiêu nước trong canh tác; cấp khí ga; đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý trên thửa đất liền kề

– Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa phải đảm bảo diện tích tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thủ tục tách thửa đất

Cách tính lệ phí trước bạ phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi