Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng

Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng

Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng? Theo Nghị định 139/2016/NĐ-CP thì mức phạt đối với hành vi vi phạm xây dựng không có giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị thì mức phạt có chia 2 khi bên bị xử phạt là cá nhân không? Và cụ thể hành vi này khung phạt nếu bị phạt là bao nhiêu tiền? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ởTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 17 Nghị định 139/2017/NĐ-CP như sau:

“Điều 15. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng

5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;”

Như vậy:

Hành vi xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị mà không có giấy phép xây dựng khi thuộc trường hợp phải xin giấy phép thì sẽ bị xử phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Và theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 139/2017/NĐ-CP:

“Điều 4. Mức phạt tiền tối đa

3. Mức phạt tiền quy định tại Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với tổ chức (trừ mức phạt quy định tại điểm a khoản 1, điểm a và điểm b khoản 2, điểm a và điểm b khoản 3, điểm a và điểm b khoản 4, điểm a và điểm b khoản 5, khoản 7, điểm a và điểm b khoản 8, điểm a và điểm b khoản 9 Điều 15; khoản 1 Điều 23; điểm a khoản 1, điểm a và điểm b khoản 2, điểm a và điểm b khoản 3 Điều 30; khoản 1 Điều 58; điểm a khoản 3 Điều 63; Điều 64; khoản 1 (trừ điểm e) Điều 66 Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với cá nhân). Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với cá nhân bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.”

Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ở

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy,  mức xử phạt quy định tại điểm b Khoản 25 Điều 15 Nghị định này là mức xử phạt đối với cá nhân. Do đó mức xử phạt của tại điều khoản đó không bị chia đôi và bạn sẽ bị xử phạt từ  20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Xác định mức phạt khi xây dựng nhà ở không có giấy phép xây dựng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Bổ sung nội dung trên giấy phép xây dựng đã cấp

Thu hồi giấy phép xây dựng khi xây dựng công trình sai

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button