Xử phạt về hành vi xây dựng nhà không có giấy phép xây dựng

Xử phạt về hành vi xây dựng nhà không có giấy phép xây dựng

Tôi xây dựng nhà từ năm 2015. Hiện nay nhà tôi đang xây dựng xong nhưng do nhà tôi thuộc trường phải xin phép xây dựng nhưng tôi không có giấy phép xây dựng. Vậy tôi có bị xử phạt không? Nếu bị xử phạt rồi thì tôi có được hợp thức hóa căn nhà trên đất này?



Tư vấn pháp luật đất đai:Không có giấy phép xây dựng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề xử phạt về hành vi xây dựng nhà không có giấy phép xây dựng, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì nhà bạn thuộc trường hợp xây dựng phải có giấy phép xây dựng nhưng khi xây dựng nhà bạn lại không xin cấp giấy phép xây dựng do đó, gia đình bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 5, Khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP như sau:

“Điều 15. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng

5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

11. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Buộc bổ sung phương tiện che chắn theo quy định và khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;

c) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và bồi thường thiệt hại đối với hành vi quy định tại khoản 3 Điều này;

d) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này.”

Không có giấy phép xây dựng

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, theo quy định này trên thì trường hợp xây dựng nhà bắt buộc phải có giấy phép xây dựng mà không có giấy phép xây dựng sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và bị buộc tháo dỡ công trình xây dựng vi phạm.

Trong trường hợp của bạn: bạn đã xây dựng xong nhà ở mà không có giấy phép xây dựng thì gia đình bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, đồng thời phải tháo dỡ nhà ở đã xây dựng mà không được hợp thức hóa nhà ở. Do đó nhà của bạn không thể hợp thức hóa được mà chỉ có thể phá dỡ theo quy định của pháp luật xây dựng hiện hành.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: 

Hồ sơ đăng ký bổ sung tài sản gắn liền với đất

Tài sản gắn liền với đất không được chứng nhận quyền sở hữu

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.