Xin phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang trồng cà phê

Xin phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang trồng cà phê

Gia đình ông H được giao 2 ha đất để trồng lúa đã được 10 năm nhưng điều kiện khí hậu hạn hán nhiều, đất lại ở dốc cao nên trồng lúa không năng suất. Qua một số lần trồng thử nghiệm, ông H nhận thấy chất đất này phù hợp với việc trồng các loại cây khác hơn vì vậy ông muốn chuyển sang trồng cà phê. Khi ông H nêu vấn đề này với một cán bộ xã thì được trả lời là ông không được phép trồng cây công nghiệp trên đất trồng lúa, nếu muốn chuyển đất trồng lúa sang trồng cà phê thì phải lên UBND xã xin phép. Giải đáp của cán bộ xã có đúng không?



Đất trồng lúa sang trồng cà phê

Tư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối”.

Cà phê là một loại cây lâu năm mà đất của ông H là đất trồng lúa như vậy theo quy định này khi ông H chuyển đất trồng lúa sang trồng cà phê phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất

Hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất được quy định tại Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT như sau:

+) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này; 

+) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Sau khi nhận đủ hồ sơ, Phòng tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chínhĐất trồng lúa sang trồng cà phê

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận: Trường hợp chuyển mục đích từ trồng lúa sang trồng cà phê (cây lâu năm) phải xin phép Phòng tài nguyên và môi trường mà không phải UBND cấp xã. Vì vậy, giải đáp của cán bộ địa chính ở xã là không đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là tư vấn của tổng đài về vấn đề của bạn

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Cách tính tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi