Xử phạt hành vi tự ý chuyển đổi đất trồng lúa sang đất làm muối

Xử phạt hành vi tự ý chuyển đổi đất trồng lúa sang đất làm muối

Gia đình tôi có 4 ha đất trồng lúa. Do trồng lúa không đem lại hiệu quả kinh tế nên gia đình tôi đã tự chuyển mục đích sử dụng đất của đất trồng lúa sang đất làm muối từ năm 2014 đến nay. Vậy trường hợp của nhà tôi có bị xử phạt không? Mức xử phạt thế nào?



Tư vấn pháp luật đất đaiđất trồng lúa sang đất làm muối:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Xử phạt hành vi tự ý chuyển đất trồng lúa sang đất sản xuất kinh doanh; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013 thì các trường hợp được chuyển đổi mục đích sử dụng đất bao gồm:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;”

Theo quy định trên thì đất chuyên canh trồng lúa khi chuyển mục đích sử dụng đất sang đất làm muối thì phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Do đó, trường hợp gia đình bạn chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất làm muối mà không xin phép cơ quan Nhà nước thì hành vi này là hành vi trái pháp luật.

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 và Khoản 4 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép

1. Chuyển mục đích sử dụng sang đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối, đất nông nghiệp khác thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 05 héc ta;”

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này.”

đất trồng lúa sang đất làm muối

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, việc tự ý chuyển mục đích sử dụng 4 ha đất chuyên canh trồng lúa sang đất làm muối bị xử phạt tiền  từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu trước khi vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất chính thu được do thực hiện hành vi vi phạm.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất

Thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu đối với hộ gia đình, cá nhân

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc về vấn đề xử phạt hành vi tự ý chuyển đất trồng sang đất làm muối; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi