Yêu cầu chia di sản thừa kế khi người để lại di sản mất năm 1988

Yêu cầu chia di sản thừa kế khi người để lại di sản mất năm 1988

Bà tôi mất năm 1988 và bà có 2 mảnh đất 150m2 và 90m2. Ông bà tôi có được 3 người con 2 gái 1 trai năm 1956 nhà nước thống kê ruộng đất thì đất này chỉ do bà tôi quản lý sử dụng. Bác của tôi mất năm 2004 và năm 2003 UBND cấp mảnh đất 150m2 cho bác cả. Nay mẹ tôi và bác hai về khởi kiện yêu cầu chia di sản của bố mẹ. Cho tôi hỏi như sau: Tới nay mẹ tôi trở về khởi kiện yêu cầu chia thừa kế với mảnh đất trên có được không?



Mất năm 1988Tư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề liên quan tới: Yêu cầu chia di sản thừa kế khi người để lại di sản mất năm 1988; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thời điểm mở thừa kế:

Theo như thông tin bạn cung cấp, bà bạn mất từ năm 1988. Căn cứ hướng dẫn tại Điểm 2.2 Mục 2 Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP về xác định thời điểm mở thừa kế trong trường hợp này như sau:

2. Việc áp dụng các quy định của pháp luật về thời hiệu khởi kiện liên quan đến thừa kế

2.2. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

a) Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 01/7/1996, thì thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao “hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế”.

Và theo hướng dẫn của Nghị quyết số 02/HĐTP thì trường hợp mở thừa kế trước năm 1990 thì thời thì thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10-9-1990. Do đó thời điểm mở thừa kế đối với những trường hợp như chết trước năm 1990 thì thời điểm mở thừa kế sẽ là ngày 10/9/1990.

Căn cứ quy định hiện nay tại Khoản 1 Điều 623 Bộ luật dân sự năm 2015 về thời hiệu yêu cầu di sản thừa kế:

“Điều 623. Thời hiệu thừa kế

1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.”

Căn cứ quy định nêu trên đối với di sản thừa kế là bất động sản thì thời hiệu để yêu cầu chia di sản thừa kế được xác định là 30 kể từ thời điểm mở thừa kế. Do đó mẹ bạn vẫn có thể khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế trong trường hợp này.

Mất năm 1988

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Yêu cầu chia di sản thừa kế khi người để lại di sản mất năm 1988. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Cấp giấy chứng nhận QSDĐ do được nhận thừa kế

Trình tự, thủ tục khai nhận thừa kế

Trong quá trình giải quyết việc: Yêu cầu chia di sản thừa kế khi người để lại di sản mất năm 1988; nếu có vướng mắc gì bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi