Lao động thử việc có được hưởng lương ngày nghỉ Tết không?

Lao động thử việc có được hưởng lương ngày nghỉ Tết không?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề tôi đang trong thời gian thử việc 2 tháng ở công ty mà trong tháng 2 có những ngày nghỉ tết nguyên đán. Vậy tôi có được hưởng lương ngày nghỉ Tết không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Hưởng lương ngày nghỉ tếtTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về lao động thử việc có được hưởng lương ngày nghỉ Tết không; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại điều 115 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

“Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

Bên cạnh đó; căn cứ tại khoản 1 Điều 3 Bộ luật lao động 2012 thì:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.”

Như vậy

Theo quy định trên thì NLĐ được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương trong những ngày tết. Người lao động được xác định là người làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động. Theo đó; bạn đang trong thời gian thử việc 2 tháng ở công ty nên không được xác định là người lao động. Do đó, những ngày nghỉ Tết nguyên đán bạn sẽ không được công ty trả lương.

Hưởng lương ngày nghỉ tết

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Bạn đang trong quá trình thử việc 2 tháng nên bạn sẽ không được công ty trả lương cho những ngày nghỉ Tết.

Trên đây là bài viết về vấn đề lao động thử việc có được hưởng lương ngày nghỉ Tết không? Ngoài ra; bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Tiền lương làm thêm vào ngày nghỉ lễ, Tết

Số ngày người lao động được nghỉ tết Âm lịch theo quy định hiện hành

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi