Các trường hợp viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc

Các trường hợp viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc

Xin hỏi tổng đài tư vấn có trường hợp nào viên chức được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc không ạ? Xin chân thành cảm ơn!



Quyền đơn phươngTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 29 Luật viên chức năm 2010 thì viên chức có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong các trường hợp sau đây:

– Với viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn

Viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 45 ngày; trường hợp viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục thì phải báo trước ít nhất 03 ngày.

– Với viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn

Viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trong các trường hợp sau:

+) Không được bố trí theo đúng vị trí việc làm, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng làm việc (phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 03 ngày);

+) Không được trả lương đầy đủ hoặc không được trả lương đúng thời hạn theo hợp đồng làm việc (phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 03 ngày);

+) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động (phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 03 ngày);

Quyền đơn phương

Tổng đài tư vấn hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

+) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng (phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 30 ngày);

+) Viên chức nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở chữa bệnh (phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 03 ngày);

+) Viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị từ 03 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục (phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 03 ngày) .

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Có thể chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức vì lí do ốm đau?

Quy định hiện hành về giải quyết thôi việc đối với viên chức

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi