Sử dụng lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa

Sử dụng lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi là lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi mà công ty lại yêu cầu tôi phải đi công tác xa như vậy có đúng quy định không vậy tổng đài? Công ty có vi phạm và có bị xử phạt không? Tôi xin cảm ơn.



Đi công tác xaTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp sử dụng lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa. chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc sử dụng lao động nữ:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Như vậy theo quy định trên thì người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ đi công tác xa khi đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Do đó dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi mà công ty lại yêu cầu bạn phải đi công tác xa là không đúng quy định.

Thứ hai, xử phạt công ty sử dụng lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa:

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 18. Vi phạm quy định về lao động nữ

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa thuộc một trong các trường hợp: Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi;”

Như vậy theo quy định trên thì bạn đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi mà công ty sử dụng bạn đi công tác xa thì công ty bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Đi công tác xa

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa, nếu vi phạm công ty sẽ bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề sử dụng lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Lao động nữ đang nuôi con có bị xử lý kỷ luật lao động không?

Lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng nghỉ giữa giờ tính lương như thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi