19006172

Người lao động có được tính trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc?

Người lao động có được tính trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc?

Em và chị họ làm cùng 1 công ty. Chị em vào làm từ tháng 2/2013 đến tháng 12/2013 thì em cũng vào làm. Theo hợp đồng lao động đã ký với công ty thì chúng em đều có 2 tháng thử việc. Trong quá trình làm việc chúng em đều có 2 lần nghỉ thai sản mỗi lần 6 tháng. Nay do công ty không còn nhu cầu nên thỏa thuận cho người lao động nghỉ việc. Trong số đó có cả 2 chị em của em. Nhưng điều em thấy lạ là chị em được tính trợ cấp thôi việc với 2 tháng thử việc còn em thì không. Vì vậy em muốn hỏi tổng đài tư vấn là có được tính trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc hay không ạ? Mong sớm được phản hồi! Em cám ơn nhiều!



Trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việcTư vấn Luật lao động

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 5 Điều 1 và Khoản 1; Khoản 4 Điều 2 Nghị định 148/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“… a) Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động theo hợp đồng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà được người sử dụng lao động trả lương theo quy định của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động; thời gian nghỉ hàng tuần theo Điều 110, nghỉ việc hưởng nguyên lương theo Điều 111, Điều 112, Điều 115 và Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động; thời gian nghỉ việc để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn; thời gian nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân theo quy đnh của pháp luật mà được người sử dụng lao động trả lương; thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động; thời gian bị tạm đình chỉ công việc theo Điều 129 của Bộ luật lao động…”

“Điều 2. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định nàcó hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 12 năm 2018.

… 4. Trường hợp hợp đồng lao động có hiệu lực trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành mà hp đồng lao động có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động làm căn cứ tính trợ cp thôi việc, trợ cp mt việc làm bao gồm cả thời gian thử việc trong hợp đng lao động”.

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 240 Bộ Luật lao động 2012 có quy định:

“Điều 240. Hiệu lực của Bộ luật lao động

1. Bộ luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 05 năm 2013.

Bộ luật lao động ngày 23 tháng 6 năm 1994, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động số 35/2002/QH10, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động số 74/2006/QH11 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động số 84/2007/QH11 hết hiệu lực kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực”.

Trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc

Tổng đài tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, từ ngày 15/12/2018 khi Nghị định 148/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP thì thời gian thử việc không còn được tính là thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động. 

Tuy nhiên, trong trường hợp HĐLĐ có hiệu lực trước ngày Bộ Luật lao động 2012 có hiệu lực thi hành (trước ngày 01/05/2013) mà HĐLĐ có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động làm căn cứ tính trợ cp thôi việc sẽ bao gồm cả thời gian thử việc trong hợp đng lao động.

Dẫn chiếu quy định trên tới trường hợp của bạn như sau:

Bạn cho biết bạn và chị họ làm cùng 1 công ty. Chị của bạn vào làm từ tháng 2/2013; tức là trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực. Tới tháng 12/2013 khi Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực thì bạn mới vào làm việc. Vì vậy, theo quy định trên thời gian thử việc của chị bạn được xác định làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc; còn bạn sẽ không được tính. 

Trên đây là tư vấn về trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Vấn đề hưởng trợ cấp thôi việc khi cùng lúc làm nhiều công ty

Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc

Nếu còn vướng mắc về trợ cấp thôi việc khi có thời gian thử việc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.