NSDLĐ vi phạm thời gian thông báo hết hạn hợp đồng bị phạt như thế nào?

NSDLĐ vi phạm thời gian thông báo hết hạn hợp đồng bị phạt như thế nào?

NSDLĐ vi phạm thời gian thông báo hết hạn hợp đồng bị phạt như thế nào? Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “ít nhất trước 15 ngày HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn, NSDLĐ phải thông báo bằng văn bản cho NLĐ biết thời điểm chấm dứt”. Công ty em có quy trình đánh giá tái ký hợp đồng, trước 15 ngày có gửi email thông báo thời hạn kết thúc và yêu cầu làm đánh giá tái ký. NLĐ đã làm và nộp lại trước 15 ngày kết thúc. Tuy nhiên trước 10 ngày kết thúc HĐLĐ, phòng nhân sự gửi văn bản thông báo không tái ký. Thời gian kết thúc công việc theo hạn của hợp đồng. Như vậy Công ty có sai luật hay không? Người lao động có quyền lợi gì đối với trường hợp này không? Mong tổng đài tư vấn giúp.



NSDLĐ vi phạm thời gian thông báoTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp NSDLĐ vi phạm thời gian thông báo hết hạn hợp đồng bị phạt như thế nào, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 7. Vi phạm quy định về thực hiện hợp đồng lao động

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn.”

Như vậy

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn có quy trình đánh giá tái ký hợp đồng, trước 15 ngày, công ty có gửi email thông báo thời hạn kết thúc và yêu cầu làm đánh giá tái ký. NLĐ đã làm và nộp lại trước 15 ngày kết thúc. Tuy nhiên trước 10 ngày kết thúc HĐLĐ, phòng nhân sự gửi văn bản thông báo không tái ký. Thời gian kết thúc công việc theo hạn của hợp đồng. 

Do đó, việc công ty chỉ thông báo trước 10 ngày là không đúng quy định và sẽ bị xử phạt theo quy định là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

NSDLĐ vi phạm thời gian thông báo

Tư vấn Hợp đồng lao động qua tổng đài 1900 6172

Trên đây là bài viết về vấn đề NSDLĐ vi phạm thời gian thông báo hết hạn hợp đồng bị phạt như thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng

Thời gian báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

 Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay