19006172

Rút ngắn thời giờ làm việc với NLĐ trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

Rút ngắn thời giờ làm việc với NLĐ trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

Rút ngắn thời giờ làm việc với NLĐ trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu. Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: theo quy định hiện hành của Bộ luật lao động năm 2020 thì người lao động cao tuổi là người bao nhiêu tuổi? Đối với năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động thì sẽ được rút ngắn thời gian làm việc đúng không? Nhưng công ty không đồng ý cho rút ngắn thời gian làm việc thì bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn.



Rút ngắn thời giờ làm việc với NLĐ

Luật sư tư vấn Luật lao động qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định hiện hành về người lao động cao tuổi

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 166 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 166. Người lao động cao tuổi

1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.”

Bên cạnh đó, dẫn chiếu đến quy định tại Khoản 1 Điều 187 Bộ luật lao động năm 2012 thì:

“Điều 187. Tuổi nghỉ hưu

1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.”

Như vậy, theo quy định trên thì người lao động cao tuổi được xác định là đủ 60 tuổi đối với nam và đủ 55 tuổi đối với nữ.

Thứ hai, có cần rút ngắn thời giờ làm việc với NLĐ trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 166 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 166. Người lao động cao tuổi

3. Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.”

Như vậy, theo quy định trên thì đối với năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu thì người lao động sẽ được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

Thứ ba, không rút ngắn thời giờ làm việc với NLĐ trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu có bị phạt? 

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 và Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Điều 17. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định;

b) Không rút ngắn thời giờ làm việc đối với người lao động trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu theo quy định;

c) Không thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quản lý nhà nước về lao động tại địa phương về việc tổ chức làm thêm giờ từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm.”

Như vậy, trong trường hợp NSDLĐ không rút ngắn thời giờ làm việc đối với người lao động trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu theo quy định thì sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 4.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức.

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->NLĐ sắp nghỉ hưu có được xin công ty chấm dứt hợp đồng lao động