Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu khi người ký kết không đúng thẩm quyền

Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu khi người ký kết không đúng thẩm quyền

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề thỏa ước lao động tập thể vô hiệu khi người ký kết không đúng thẩm quyền. Công ty có yêu cầu ký kết thỏa ước tập thể lao động nhưng đại diện tập thể NLĐ không phải là Chủ tịch Công đoàn ký thì có sai không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Thỏa ước lao động tập thể vô hiệuTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về thỏa ước lao động tập thể vô hiệu khi người ký kết không đúng thẩm quyền; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 18. Người ký kết thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp

1. Người ký kết thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp tại Khoản 1 Điều 83 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

a) Bên tập thể lao động là Chủ tịch công đoàn cơ sở hoặc Chủ tịch công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ở nơi chưa thành lập công đoàn cơ sở;

b) Bên người sử dụng lao động là người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 78 Bộ luật lao động năm 2012 thì:

“Điều 78. Thoả ước lao động tập thể vô hiệu

2. Thoả ước lao động tập thể vô hiệu toàn bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Người ký kết không đúng thẩm quyền;”

Như vậy

Theo quy định trên thì người có thẩm quyền ký kết thỏa ước lao động tập thể bên tập thể NLĐ là Chủ tịch công đoàn cơ sở hoặc Chủ tịch công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ở nơi chưa thành lập công đoàn cơ sở. Khi người ký kết thỏa ước lao động không đúng thẩm quyền thì thỏa ước lao động tập thể sẽ bị vô hiệu toàn bộ.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty có yêu cầu ký kết thỏa ước tập thể lao động nhưng đại diện tập thể NLĐ không phải là Chủ tịch Công đoàn ký nên thỏa ước lao động tập thể sẽ bị vô hiệu toàn bộ.

Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Thỏa ước lao động tập thể sẽ bị vô hiệu toàn bộ vì người ký kết không đúng thẩm quyền theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề Thỏa ước lao động tập thể vô hiệu khi người ký kết không đúng thẩm quyền. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Doanh nghiệp mới thành lập có bắt buộc phải có thỏa ước lao động tập thể?

Có bắt buộc phải đăng ký thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp?

Nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi