Không giám định lại thương tật cho thương binh loại B

Không giám định lại thương tật cho thương binh loại B

Chào công ty. Tôi muốn tư vấn về giám định lại thương tật cho thương binh loại B. Trong thời gian tham gia kháng chiến chống Mỹ, tôi bị thương và được giám định thương tật. Kết luận của Hội đồng giám định y khoa Trung ương: Thương binh loại B, tỷ lệ thương tật 21%. Hiện nay sức khỏe tôi giảm sút nhiều do vết thương tái phát. Vậy tôi có được giám định lại thương tật cho thương binh loại B không? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!


Giám định lại thương tật cho thương binh loại BTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về giám định lại thương tật cho thương binh loại B; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trường hợp được giám định lại thương tật:

Căn cứ theo khoản 4, Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP:

“Điều 30. Giám định lại thương tật

4. Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

a) Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

b) Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

c) Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

d) Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

đ) Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

e) Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

g) Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

h) Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.”

Như vậy, thương binh có vết thương tái phát thì sẽ được giám định lại khi thuộc một trong các trường hợp nêu trên.

Thứ hai, về trường hợp không được giám định lại thương tật:

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP:

“Điều 30. Giám định lại thương tật

5. Không giám định lại những trường hợp sau:

a) Thương binh đã được giám định do vết thương cũ tái phát;

b) Thương binh loại B.”

Như vậy, các trường hợp không được giám định lại thương tật bao gồm:

+) Thương binh đã được giám định do vết thương cũ tái phát;

+) Thương binh loại B.

Trong trường hợp của bạn: bố bạn tham gia kháng chiến chống Mỹ và bị thương. Bố bạn được Hội đồng giám định y khoa Trung ương kết luận: Thương binh loại B và suy giảm 21% khả năng lao động. Hiện nay vết thương cũ của bố bạn tái phát. Như vậy bố bạn không được giám định lại thương tật ngay cả khi vết thương cũ tái phát.

Giám định lại thương tật cho thương binh loại B

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, đối với trường hợp bạn là thương binh loại B. Do đó khi vết thương tái phát thì bạn cũng không được giám định lại thương tật cho thương binh loại B.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: giám định lại thương tật cho thương binh loại B.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Cấp thẻ BHYT cho thân nhân bệnh binh bị suy giảm 62% KNLĐ

Trợ cấp người phục vụ cho thương binh suy giảm 81% trở lên

Mọi ý kiến thắc mắc về giám định lại thương tật cho thương binh loại B; bạn xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi