Phạm vi kinh doanh bất động sản của doanh nghiệp trong nước

Phạm vi kinh doanh bất động sản của doanh nghiệp trong nước

Chúng tôi là doanh nghiệp trong nước đang muốn tiến hành kinh doanh bất động sản. Vậy chúng tôi  muốn kinh doanh bất động sản thì phạm vi kinh doanh được như thế nào?



Tư vấn pháp luật đất đai:Doanh nghiệp trong nước

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức nước ngoài; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014 phạm vi kinh doanh bất động sản của doanh nghiệp trong nước được thực theo các hình thức sau:

–  Mua nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

– Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

–  Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua; chuyển nhượng quyền sử dụng đất dưới hình thức phân lô, bán nền theo quy định của pháp luật về đất đai; đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng kỹ thuật đó;

– Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

–  Đối với đất được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

–  Đối với đất nhận chuyển nhượng của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

– Đối với đất thuê của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để cho thuê theo đúng mục đích sử dụng đất;

–  Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

Doanh nghiệp trong nước

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

– Nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật để chuyển nhượng, cho thuê đất đã có hạ tầng kỹ thuật đó.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Sang tên giấy phép xây dựng khi chuyển nhượng đất cho người khác

Điều chỉnh nội dung trên giấy phép xây dựng

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi