Phạm vi kinh doanh bất động sản của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Phạm vi kinh doanh bất động sản của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Cho tôi hỏi bạn tôi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì theo quy định bạn tôi có được thực hiện hoạt động kinh doanh bất động sản ở Việt Nam không? Phạm vi kinh doanh bất động sản của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được quy định thế nào?



Tư vấn pháp luật đất đai:Phạm vi kinh doanh bất động sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Phạm vi kinh doanh bất động sản của người Việt Nam định cư ở nước ngoài; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014:

“Điều 11. Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

a) Các hình thức quy định tại các điểm b, d, g và h khoản 1 Điều này;

b) Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

c) Đối với đất thuê, đất nhận chuyển nhượng trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.”

Đồng thời, điểm b, d, g, và h Khoản 1 Điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định như sau:

“Điều 11. Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

1. Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

b) Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

d) Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

g) Đối với đất thuê của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để cho thuê theo đúng mục đích sử dụng đất;

h) Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;”

Như vậy, theo quy định này thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thực hiện hoạt động kinh doanh bất động sản ở Việt Nam. Phạm vi kinh doanh bất động sản của người Việt Nam định cư ở nước ngoài bao gồm các hình thức sau:

– Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại

– Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

– Đối với đất thuê của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để cho thuê theo đúng mục đích sử dụng đất;

Phạm vi kinh doanh bất động sản

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

– Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua

– Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

–  Đối với đất thuê, đất nhận chuyển nhượng trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tách thửa cùng lúc được không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi