Phần sở hữu chung của nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành

Phần sở hữu chung của nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành

Phần sở hữu chung của nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành? Chúng tôi đang sinh sống trong một căn nhà chung cư kiểu cũ tại Hà Nội. Hiện nay chúng tôi và hộ gia đình ông D (chúng tôi xin được giấu tên) có tranh chấp về vấn đề sân thượng như sau: Chung cư chúng tôi sinh sống có một sân thượng chung mà các gia đình ở sát tầng thượng dùng để phơi đồ, trồng cây.

Trước đây bà H ở căn hộ XXX có xin mọi người xung quanh sử dụng 1/2 sân thượng để trồng một số cây cảnh tạo không gian cho mọi người cùng sử dụng và được mọi người đồng ý nhưng chỉ bằng miệng. Sau đó đầu năm 2018, bà H bán lại căn hộ XXX cho ông D. Tuy nhiên từ lúc ông D mua căn hộ thì ông D không cho chúng tôi sử dụng 1/2 sân thượng đó. Vậy chúng tôi có thể làm gì để tiến hành lấy lại phần sân thượng?



Phần sở hữu chungTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề phần sở hữu chung của nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành; tổng đài tư vấn xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 100 Luật Nhà ở năm 2014:

“Điều 100. Phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung của nhà chung cư

2. Phần sở hữu chung của nhà chung cư bao gồm:

a) Phần diện tích còn lại của nhà chung cư ngoài phần diện tích thuộc sở hữu riêng quy định tại khoản 1 Điều này; nhà sinh hoạt cộng đồng của nhà chung cư;

b) Không gian và hệ thống kết cấu chịu lực, trang thiết bị kỹ thuật dùng chung trong nhà chung cư bao gồm khung, cột, tường chịu lực, tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ, sàn, mái, sân thượng, hành lang, cầu thang bộ, thang máy, đường thoát hiểm, lồng xả rác, hộp kỹ thuật, hệ thống cấp điện, cấp nước, cấp ga, hệ thống thông tin liên lạc, phát thanh, truyền hình, thoát nước, bể phốt, thu lôi, cứu hỏa và các phần khác không thuộc phần sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư;”

Và căn cứ theo quy định tại Điều 214 Bộ luật dân sự năm 2015 về sở hữu chung của nhà chung cư:

“Điều 214. Sở hữu chung trong nhà chung cư

1. Phần diện tích, trang thiết bị và các tài sản khác dùng chung trong nhà chung cư theo quy định của Luật nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất của tất cả chủ sở hữu các căn hộ trong nhà đó và không phân chia, trừ trường hợp luật có quy định khác hoặc tất cả các chủ sở hữu có thỏa thuận khác.

2. Chủ sở hữu các căn hộ trong nhà chung cư có quyền, nghĩa vụ ngang nhau trong việc quản lý, sử dụng tài sản quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp luật có quy định khác hoặc có thỏa thuận khác.”

Phần sở hữu chung

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy:

Sân thượng là phần sở hữu chung của nhà chung cư nên phần sân thượng được coi là sở hữu chung hợp nhất của tất cả các chủ sở hữu các căn hộ trong nhà chung cư đó và không phân chia; trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Các chủ sở  hữu có quyền sở hữu, nghĩa vụ như nhau trong việc quản lý sử dụng tài sản thuộc phần sở hữu chung của nhà chung cư.

Đối với trường hợp của bạn: sân thượng là tài sản chung của các chủ sở hữu các căn hộ chung cư do đó bạn và các chủ hộ khác vẫn có quyền sử dụng chung phần sân thượng. Do đó việc ông D ngăn cấm bạn và các chủ sở hữu các căn hộ chung cư khác sử dụng 1/2 phần sân thượng là không đúng quy định pháp luật.

Để bảo đảm quyền lợi của mình thì bạn có thể khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có nhà để yêu cầu giải quyết tranh chấp.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Phần sở hữu chung của nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Tranh chấp về sử dụng không gian chung tại nhà chung cư

Thời gian sử dụng nhà chung cư đối với công dân Việt Nam

Mọi vướng mắc về tranh chấp về Phần sở hữu chung của nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button