Công ty có được hoán đổi ngày nghỉ bù lễ vào ngày khác?

Công ty có được hoán đổi ngày nghỉ bù lễ vào ngày khác?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề công ty có được hoán đổi ngày nghỉ bù lễ vào ngày khác? Công ty em vào ngày nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương mùng 10 tháng 3 (âm lịch) tức ngày chủ nhật là ngày nghỉ hằng tuần nên vừa qua có hoán đổi ngày nghỉ bù vào ngày thứ 2 (ngày 15/4/2019) sang ngày thứ 7 (ngày 13/4/2019), tức là thứ 7 được nghỉ còn thứ 2 thì vẫn đi làm bình thường. Xin cho hỏi công ty em làm như vậy có được không ạ? Tôi xin cảm ơn.



Nghỉ bù lễTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề công ty có được hoán đổi ngày nghỉ bù lễ vào ngày khác; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau.

“Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

Như vậy

Theo quy định trên thì ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (ngày 10 tháng 3 âm lịch) người lao động sẽ được nghỉ 1 ngày và được hưởng nguyên lương. Nếu ngày nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp. Tuy nhiên, nếu trường hợp giữa công ty và người lao động có thỏa thuận về việc hoán đổi ngày nghỉ bù vào một ngày ngày khác thì được thực hiện theo thỏa thuận đó.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn có ngày nghỉ hàng tuần vào ngày chủ nhật, ngày nghỉ lễ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần (Chủ nhật – ngày 14/4/2019) thì công ty phải bố trí cho người lao động nghỉ vào bù vào ngày thứ hai – ngày 15/4/2019 theo quy định của pháp luật.

Nghỉ bù lễ

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Trường hợp công ty và tập thể người lao động có thỏa thuận về việc hoán đổi ngày nghỉ bù từ ngày thứ hai – ngày 15/4/2019 sang ngày thứ bảy – ngày 13/4/2019 và được tập thể người lao động đồng ý thì thực hiện theo thỏa thuận đó.

Trên đây là bài viết về vấn đề công ty có được hoán đổi ngày nghỉ bù lễ vào ngày khác? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ trùng với ngày nghỉ hàng tuần

Tính lương khi làm việc vào ngày nghỉ bù dịp lễ mùng 10/3

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi