Lao động nữ đang mang thai phạm lỗi 2 lần có bị sa thải không?

Lao động nữ đang mang thai phạm lỗi 2 lần có bị sa thải không?

Lao động nữ đang mang thai phạm lỗi 2 lần có bị sa thải không? Luật sư cho em hỏi có phải nếu đang mang thai mà vì phạm hai lần nhưng chỉ là lỗi nhỏ của công ty thì công ty được phép đuổi em hay đơn phương chấm dứt HĐLĐ với em không ạ? Mong tổng đài tư vấn giúp em, em xin cảm ơn.



Phạm lỗi 2 lầnTư vấn hợp đồng lao động:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về lao động nữ đang mang thai phạm lỗi 2 lần có bị sa thải không; Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 155 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 39 Bộ luật lao động năm 2012 thì:

“Điều 39. Trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.

4. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hộ”

Như vậy

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Nếu bạn đang mang thai mà vì phạm lỗi 2 lần thì công ty cũng không được phép sa thải hay đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn.

Phạm lỗi 2 lần

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là bài viết về vấn đề lao động nữ đang mang thai phạm lỗi 2 lần có bị sa thải không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Công ty sa thải lao động đang mang thai có đúng không?

Người lao động đang mang thai 03 tháng có thể bị áp dụng hình thức sa thải không?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi