Mức đóng đoàn phí với người làm việc tại doanh nghiệp nhà nước

Mức đóng đoàn phí với người làm việc tại doanh nghiệp nhà nước

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi làm việc cho một doanh nghiệp nhà nước. Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm của tôi là 7 triệu/tháng. Tôi nghe nói phí công đoàn tôi phải nộp chỉ bằng 1% số tiền này. Nhưng mỗi tháng đơn vị thu của tôi thành 90.000 đồng. Như vậy là đơn vị tôi thu sai rồi đúng không? Mong tổng đài sớm giải đáp! Xin cảm ơn!



Doanh nghiệp nhà nướcTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Quyết định 1908/QĐ-TLĐ quy định như sau:

“Điều 23. Đối tượng, mức đóng, tiền lương làm căn cứ đóng đoàn phí

2. Đoàn viên ở các công đoàn cơ sở doanh nghiệp nhà nước (bao gồm cả công đoàn Công ty cổ phần nhà nước giữ cổ phần chi phối): mức đóng đoàn phí hàng tháng bng 1% tiền lương thực lĩnh (tiền lương đã khấu trừ tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân của đoàn viên), nhưng mức đóng đoàn phí hàng tháng tối đa chỉ bng 10% mức lương cơ sở theo quy định của Nhà nước”.

Mức lương cơ được quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 47/2017/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng”.

Ngoài ra, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng”.

Như vậy, theo quy định hiện thì với hành đoàn viên ở các công đoàn cơ sở doanh nghiệp nhà nước (bao gồm cả công đoàn Công ty cổ phần nhà nước giữ cổ phần chi phối) mức đóng đoàn phí hàng tháng không dựa theo tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội mà tính bng 1% tiền lương thực lĩnh (tiền lương đã khấu trừ tiền đóng bảo hiểm xã hội; bảo hiểm y tế; bảo hiểm thất nghiệp; thuế thu nhập cá nhân của đoàn viên). Tuy nhiên, mức đóng đoàn phí hàng tháng tối đa chỉ bng 10% mức lương cơ sở theo quy định của Nhà nước.

Doanh nghiệp nhà nước

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Từ ngày 01/07/2017 đến ngày 30/06/2018, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng. Vì thế mức đóng đoàn phí hàng tháng tối đa trong thời gian này là 130.000 đồng. Còn từ ngày 01/07/2018 mức lương cơ sở tăng lên 1.390.000 đồng/tháng nên từ thời điểm đó mức đóng đoàn phí hàng tháng tối đa cũng tăng lên thành 139.000 đồng.

Bạn cho biết bạn làm việc tại doanh nghiệp nhà nước và hàng tháng đơn vị thu đoàn phí của bạn là 90.000 đồng. Bạn vui lòng đối chiếu quy định nêu trên để xác định mức đoàn phí mà mình phải nộp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chưa thành lập công đoàn cơ sở có phải nộp phí công đoàn?

Truy thu kinh phí công đoàn khi doanh nghiệp chưa thành lập công đoàn

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.