Nghỉ lễ tết thì người lao động có được hưởng lương không?

Nghỉ lễ tết thì người lao động có được hưởng lương không?

Tôi làm việc cho công ty đã được gần 1 năm nay. Sắp tới công ty tôi được nghỉ tết theo lịch của Nhà nước (9 ngày), vậy không biết, trong khoảng thời gian nghỉ lễ tết như thế thì nhân viên công ty có được trả lương không?


Bài viết liên quan:


nghỉ lễ tết Tư vấn hợp đồng lao động:

Căn cứ theo quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2012, người lao động được nghỉ tết và hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

Như vậy, theo quy định này, thời gian bạn nghỉ tết Âm lịch, bạn sẽ được hưởng nguyên lương 5 ngày. Cụ thể, việc xác định 5 ngày nghỉ tết Âm lịch hưởng nguyên lương được người sử dụng lao động quyết định theo quy định tại Điều  8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP

“1. Thời gian nghỉ Tết Âm lịch theo Khoản 1 Điều 115 của Bộ luật lao động do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm âm lịch hoặc 02 ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm âm lịch.

2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ Tết Âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

nghỉ lễ tết

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về tiền lương làm căn cứ để tính trả tiền ngày nghỉ lễ, tết được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP. Theo đó,cách tính tiền lương trong thời gian nghỉ lễ tết được xác định như sau:

(Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề) /(số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động) x  số ngày người lao động nghỉ lễ, tết.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.