19006172

NLĐ có thể nghỉ việc ngay nếu không được trả lương đúng hạn?

NLĐ có thể nghỉ việc ngay nếu không được trả lương đúng hạn?

Xin chào tổng đài tư vấn, theo thông tin tôi được biết thì sang đầu năm 2021 thì nếu NLĐ không được trả lương đúng thời hạn thì sẽ được nghỉ việc ngay mà không cần báo trước đúng không? Còn quy định hiện hành thì người lao động vẫn phải báo trước rồi mới được nghỉ. Nội dung này được quy định tại đâu tư vấn và hướng dẫn cụ thể giúp tôi. Xin cảm ơn.



NLĐ có thể nghỉ việc ngay

Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể cho bạn như sau:

Thứ nhất, NLĐ nghỉ việc khi không được trả lương đúng hạn

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm a Khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 như sau: 

“Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;”

Như vậy, theo quy định hiện hành của Bộ luật lao động năm 2012 thì đối với trường hợp NLĐ không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì sẽ được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước ít nhất 3 ngày làm việc. 

Thứ hai, NLĐ có thể nghỉ việc ngay nếu không được trả lương đúng hạn?

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 35 Bộ luật lao động năm 2019 quy định như sau: 

“Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

2. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Như vậy, theo quy định của Bộ luật lao động năm 2019 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021 thì người lao động có thể nghỉ việc ngay nếu không được trả lương đúng hạn. Đây là điểm mới của Bộ luật lao động năm 2019 so với Bộ luật lao động năm 2012.

Trên đây là bài viết về vấn đề NLĐ có thể nghỉ việc ngay nếu không được trả lương đúng hạn?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

Đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng quy định có phải hoàn trả phí đào tạo?

Bổ sung trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ không báo trước

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét