Trợ cấp thôi việc có được áp dụng với hợp đồng lao động năm 2018?

Trợ cấp thôi việc có được áp dụng với hợp đồng lao động năm 2018?

Chào tổng đài tư vấn, nhờ Tổng đài hỗ trợ giúp em vấn đề về trợ cấp thôi việc có được áp dụng với hợp đồng lao động năm 2018 hay không? Bên em vừa mới cho một anh nhân viên kinh doanh thôi việc, lý do là anh này không hoàn thành chỉ tiêu bán hàng trong 3 tháng liên tục. Anh này đã được công ty ký Hợp đồng lao động (mức lương là 4.259.000 đồng) thời hạn từ 01/01/2018 đến 31/12/2018 và được công ty mỗi tháng đóng đầy đủ tiền BHXH, BHTN, BHYT (vừa mới làm thủ tục chốt BH tháng 12). Giờ chưa hết hạn hợp đồng thì công ty cho anh này nghỉ thì công ty có phải thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho anh này hay không? Nếu có thì tính như thế nào? Mong anh chị hướng dẫn giúp em. Xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Trợ cấp thôi việc có được áp dụng với hợp đồng lao động năm 2018, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại 48 Bộ Luật lao động 2012 về trợ cấp thôi việc như sau:

“Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.”

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp thôi việc là đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 trở lên. Trong trường hợp này nhân viên kinh doanh của công ty bạn có hợp đồng lao động từ ngày 01/01/2018 đến 31/12/2018 nhưng chưa hết hạn hợp đồng thì đã bị công ty bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng. Do đó, nhân viên này làm việc chưa đủ 12 tháng nên không được hưởng trợ cấp thôi việc.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Trợ cấp thôi việc có được áp dụng với hợp đồng lao động năm 2018. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Từ tháng 12/2018 thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc

Có được tính thời gian thử việc để nhận trợ cấp thôi việc?

Nếu còn vướng mắc về: Trợ cấp thôi việc có được áp dụng với hợp đồng lao động năm 2018, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button